Mở rộng (0)

Cá nhân có được thuê đất Nhà nước để làm nhà cho thuê không?

Thứ năm, 14/06/2018 06:45

Hỏi: Tôi muốn thuê một khu đất diện tích 1ha để xây nhà ở và cho thuê trong vòng 50 năm. Đây là khu đất của Nhà nước, nằm ở phường Phú Thượng, quận Tây Hồ, TP. Hà Nội.

thuê đất Nhà nước
Không có cơ chế nào về việc cho cá nhân thuê đất Nhà nước để xây dựng nhà ở và cho thuê. Ảnh minh họa: Báo Xây dựng

Xin hỏi, trường hợp tôi muốn thuê đất như trên có được không và cần làm những thủ tục gì? Hình thức thuê đất 50 năm và giao đất 50 năm có sự khách nhau nào không?

(Công Minh Đức, Hà Nội)

Trả lời:

Nếu đối chiếu theo các quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật Đất đai năm 2013 thì trường hợp cụ thể của ông Công Minh Đức không thuộc diện được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để thực hiện xây dựng nhà ở và cho thuê.

Còn với trường hợp sử dụng đất để thực hiện các dự án đầu tư kinh doanh nhà ở thì phải đảm bảo phù hợp với quy định của pháp luật. Do vậy, với trường hợp cá nhân ông Đức, ông có thể đến Sở Tài nguyên và Môi trường TP. Hà Nội làm việc trực tiếp để được cơ quan này hướng dẫn thủ tục cụ thể.

Bộ Tài nguyên và Môi trường

(Theo Chinhphu.vn)
 
Facebook
Google

Tin được quan tâm nhiều nhất

Nhà đầu tư nắm giữ tới 70% giao dịch nhà thuộc phân khúc cao cấp

Nhà đầu tư nắm giữ tới 70% giao dịch nhà thuộc phân khúc cao cấp

Trong khoảng thời gian 5 năm qua, các giao dịch nhà ở cao cấp tại Tp.HCM và Hà Nội chủ yếu là của nhà đầu tư. Nhà ở bình dân, giá rẻ là phân khúc chiếm nhiều giao dịch mua ở thực nhất trên thị trường.

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu