Mở rộng (0)

Các quy định về giấy phép xây dựng

Thứ sáu, 15/09/2017 11:03

Hỏi: Tôi có mảnh đất tại khu dân cư tái định cư Phú An, thổ cư 100%, diện tích 4,5m x 20m. Hiện tại có quyết định cấp đất, biên bản nợ cơ sở hạ tầng 175 triệu đồng (5 năm), giấy bốc thăm lô đất.

Tôi đang chuẩn bị xây nhà thì được biết, không cần xin giấy phép xây dựng chỉ cần có bản vẽ, giấy quyết định là có thể xây. Tuy nhiên, khi tôi đóng 175 triệu để nhận Giấy CNQSDĐ thì bên thu không chịu thu, vẫn ghi nợ và chờ giải quyết. Xin hỏi luật sư, trong trường hợp này, tôi xây nhà thì có chịu rủi ro gì không? Xin cảm ơn. 

(phambangtam@....)

Trả lời:

Tư vấn luật
Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng
mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng 

- Về điều kiện cấp giấy phép xây dựng

 Tại Điều 95, Luật Xây dựng 2014 quy định hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới

1. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:

a) Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

b) Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

c) Bản vẽ thiết kế xây dựng;

 d) Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.

Căn cứ vào quy định trên, thì trường hợp của bạn chưa đủ điều kiện cấp giấy phép xây dựng.

- Nếu không được cấp giấy phép xây dựng mà vẫn xây dựng có thể áp dụng mức xử phạt hành chính. 

Quy định tại Khoản 6 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP như sau:

 "Điều 13. Vi phạm quy định về tổ chức thi công xây dựng  

6. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này;

b) Đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị  thì phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng;

c) Với xây dựng công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

8. Đối với hành vi quy định tại Khoản 3, Khoản 5, Khoản 6 và Khoản 7 Điều này, sau khi có biên bản vi phạm hành chính của người có thẩm quyền mà vẫn tái phạm thì tùy theo mức độ vi phạm, quy mô công trình vi phạm bị xử phạt từ 500.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng giấy phép xây dựng (nếu có).

9. Hành vi quy định tại Khoản 3, Khoản 5, Khoản 6 và Điểm b Khoản 7 Điều này mà không vi phạm chỉ giới xây dựng, không gây ảnh hưởng các công trình lân cận, không có tranh chấp, xây dựng trên đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp thì ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính, còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được bằng 40% giá trị phần xây dựng sai phép, không phép đối với công trình là nhà ở riêng lẻ và bằng 50% giá trị phần xây dựng sai phép, không phép, sai thiết kế được phê duyệt hoặc sai quy hoạch xây dựng hoặc thiết kế đô thị được duyệt đối với công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng hoặc công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình". 

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo

(Công ty luật TNHH Đức An)

(Theo CafeLand)
 
Facebook
Google

Tin được quan tâm nhiều nhất

Tp.HCM: Kiến nghị miễn tiền sử dụng đất nhà ở thương mại cho thuê giá rẻ

Tp.HCM: Kiến nghị miễn tiền sử dụng đất nhà ở thương mại cho thuê giá rẻ

Đối với dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại cho thuê giá rẻ, Hiệp hội Bất động sản Tp.HCM (HoREA) vừa đưa ra kiến nghị cho miễn, giảm, hoặc chưa thu tiền sử dụng đất, tiền thuê đất.

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu