Mở rộng (0)

Chủ đầu tư có được giao nhà khi chưa có biên bản nghiệm thu công trình?

Thứ tư, 28/12/2016 16:27

Hỏi: Gia đình tôi có hợp đồng mua một căn hộ ở 8b Lê Trực. Hiện nay, khu chung cư này còn phải tiếp tục khắc phục giai đoạn 2 cho đúng thiết kế phê duyệt.

Tuy nhiên, theo dự báo thì họ vẫn sẽ thông báo cho các hộ tại chung cư này đến nhận nhà vào tháng 12/2016. Xin hỏi luật sư, chúng tôi có thể từ chối chưa nhận nhà, chờ khi có biên bản nghiệm thu công trình mới nhận không? Nếu có, thì căn cứ vào điều khoản nào của Luật nào?

Trả lời: 

Tư vấn luật
Nhà chưa có biên bản nghiệm thu công trình người mua có quyền từ chối nhận nhà

Theo thông tin bạn cung cấp thì gia đình bạn có hợp đồng mua một căn hộ ở 8b Lê Trực và công trình này hiện đang phải tiếp tục khắc phục ở giai đoạn 2 cho đúng thiết kế xây dựng và được họ vẫn thông báo cho các hộ tại chung cư này đến nhận nhà vào tháng 12/2016.

Vì vậy, chung cư bạn mua đang trong quá trình chuẩn bị hoàn thành và sau đó sẽ được cấp biên bản nghiệm thu hoàn thành công trình xây dựng.

Xét theo quy định tại Điều 23 Luật Kinh doanh Bất động sản 2014 về quyền của bên mua nhà, công trình xây dựng như sau:

“Điều 23. Quyền của bên mua nhà, công trình xây dựng

1. Yêu cầu bên bán hoàn thành các thủ tục mua bán nhà, công trình xây dựng theo thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng.

2. Yêu cầu bên bán giao nhà, công trình xây dựng theo đúng thời hạn, chất lượng và các điều kiện khác đã thỏa thuận trong hợp đồng; giao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và hồ sơ có liên quan theo thỏa thuận trong hợp đồng.

3. Yêu cầu bên bán bảo hành nhà, công trình xây dựng theo quy định tại Điều 20 của Luật này.

4. Yêu cầu bên bán bồi thường thiệt hại do việc giao nhà, công trình xây dựng không đúng thời hạn, chất lượng và các cam kết khác trong hợp đồng.

5. Các quyền khác trong hợp đồng.”

Được biết, nhà số 8b Lê Trực là công trình cấp I do có diện tích mặt sàn trên 20.000m2 thuộc diện công trình, hạng mục công trình có ảnh hưởng đến an toàn cộng đồng. Căn cứ Điều 31, Điều 32 Nghị định 46/2015/NĐ-CP  về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng: điều kiện để đưa công trình, hạng mục công trình vào sử dụng là công trình, hạng mục công trình được nghiệm thu theo quy định. Cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Xây dựng và Bộ quản lý công trình xây dựng chuyên ngành kiểm tra các loại công trình không phân biệt nguồn vốn đầu tư thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ.

Căn cứ vào Điều 124 Luật Xây dựng 2014 thì sau khi chung cư được xây dựng hoàn thành, để có một biên bản nghiệm thu chặt chẽ, ngoài việc làm đúng theo giấy phép xây dựng, thường kèm theo nhật ký thi công để theo dõi tiến độ và chất lượng công trình. Đây chính là cơ sở để các bên xác nhận vào “Biên bản nghiệm thu hoàn thành công trình”. Biên bản nghiệm thu bàn giao công trình không chỉ là biên bản xác nhận công trình đã hoàn thành xong theo hợp đồng giữa chủ nhà với nhà thầu mà nó là yêu cầu bắt buộc theo quy định của nhà nước để làm thủ tục cấp sổ hồng cho căn nhà của bạn.

Vì vậy, trong trường hợp của bạn, để cho chắc chắn và an tâm, bạn có thể từ chối chưa nhận nhà và chờ cơ quan có thẩm quyền kiểm tra công tác nghiệm thu và ra biên bản chấp nhận nghiệm thu hoàn thành công trình của chủ đầu tư thì lúc đó bạn có thể mới nhận nhà và đưa vào sử dụng.

Thạc sỹ - Luật sư Vũ Hồng Hoa

(HTX Luật Đống Đa)

(Theo VOV)
 
Facebook
Google

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu