Mở rộng (0)

Chuyển nhượng nhà ở xã hội có được không?

Thứ tư, 07/03/2018 12:50

Hỏi: Bạn tôi có suất mua nhà ở xã hội (NOXH) nhưng không có nhu cầu sử dụng nên muốn chuyển nhượng lại cho tôi suất mua đó. Xin hỏi luật sư, thủ tục, quy trình chuyển nhượng và mua bán NOXH được quy định như thế nào? Xin cám ơn.

Trả lời:

Tư vấn luật
Theo quy định, cho thuê, cho thuê mua, bán NOXH thì bên thuê mua, bên mua NOXH không
được bán lại nhà ở trong thời hạn tối thiểu là 05 năm

Theo quy định tại Điều 62 Luật Nhà ở 2014, về nguyên tắc cho thuê, cho thuê mua, bán NOXH thì bên thuê mua, bên mua NOXH không được bán lại nhà ở trong thời hạn tối thiểu là 05 năm, kể từ thời điểm thanh toán hết tiền thuê mua, tiền mua nhà ở. Trong thời hạn 05 năm, kể từ ngày bên mua, bên thuê mua đã thanh toán hết tiền mua, thuê mua nhà ở mà có nhu cầu bán nhà ở này thì chỉ được bán lại cho đơn vị quản lý nhà ở xã hội đó hoặc bán cho đối tượng thuộc diện được mua nhà ở xã hội nếu đơn vị này không mua với giá bán tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Bên mua, bên thuê mua NOXH được bán lại nhà ở này theo cơ chế thị trường cho các đối tượng có nhu cầu sau thời hạn 05 năm, kể từ khi đã thanh toán hết tiền mua, tiền thuê mua nhà ở và đã được cấp Giấy chứng nhận nhưng phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của Chính phủ và nộp thuế thu nhập theo quy định của pháp luật thuế; trường hợp bán cho đối tượng thuộc diện được mua nhà ở xã hội quy định tại Luật này thì chỉ được bán với giá tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Đối với hộ gia đình, cá nhân thuộc diện được tái định cư mà thuê mua, mua NOXH thì được bán lại nhà ở này theo cơ chế thị trường cho các đối tượng có nhu cầu sau khi đã thanh toán hết tiền mua, tiền thuê mua nhà ở và được cấp Giấy chứng nhận nhưng phải nộp tiền sử dụng đất cho Nhà nước theo quy định của Chính phủ và phải nộp thuế thu nhập theo quy định của pháp luật thuế.

Nên trong thời gian 05 năm, kể từ khi bên mua, bên thuê mua nhà ở thanh toán hết tiền mua, thuê mua nhà ở thì bên mua, bên thuê mua nhà ở vẫn có quyền bán lại nhà ở xã hội. Song việc mua bán bị hạn chế, phải bán lại cho đơn vị quản lý NOXH hoặc bán cho đối tượng thuộc diện mua nhà ở xã hội nếu đơn vị này không mua với giá bán tối đa bằng giá bán NOXH cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán. 

(Theo Báo Tài nguyên và Môi trường)
 
Facebook
Google

Tin được quan tâm nhiều nhất

Duyệt điều chỉnh quy hoạch 1/500 khu đô thị mới Tây Mỗ - Đại Mỗ

Duyệt điều chỉnh quy hoạch 1/500 khu đô thị mới Tây Mỗ - Đại Mỗ

Quyết định số 2784/QĐ-UBND về việc phê duyệt điều chỉnh tổng thể quy hoạch chi tiết Khu đô thị mới Tây Mỗ - Đại Mỗ, tỷ lệ 1/500 vừa được ký duyệt bởi Phó Chủ tịch UBND TP. Hà Nội Nguyễn Thế Hùng.

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu