Mở rộng (0)

Có được bán lại nhà ở xã hội cho người nước ngoài sau 5 năm mua không?

Thứ tư, 12/09/2018 06:48

Hỏi: Sau 5 năm mua nhà ở xã hội tôi có được phép bán lại cho người nước ngoài hay không?

Phan Văn Quang (Hà Nội)

bán nhà ở xã hội cho người nước ngoài
Nhà nước không có quy định cho phép bán lại nhà ở xã hội cho người nước ngoài
sau 5 năm kể từ thời điểm mua, thuê mua nhà ở xã hội. Ảnh minh họa

Dưới đây là trả lời của Bộ Xây dựng về thắc mắc của ông Phan Văn Quang:

Theo nội dung quy định tại Điều 159 Luật Nhà ở 2014, luật cho phép cá nhân người nước ngoài được nhập cảnh vào Việt Nam được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Việc sở hữu này thông qua các hình thức mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, ngoại trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ.

Tuy nhiên pháp luật về nhà ở không có quy định cho phép chủ sở hữu được bán lại nhà ở xã hội cho cá nhân nước ngoài kể từ thời điểm người mua, thuê mua nhà ở xã hội được phép bán cho các đối tượng có nhu cầu (theo quy định hiện hành là 5 năm).

(Theo Baochinhphu.vn)
 
Facebook
Google

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu