Mở rộng (0)

Có được giao đất khi hết thời hạn sử dụng?

Thứ năm, 07/09/2017 16:53

Hỏi: Cha mẹ cho tôi thừa hưởng 2.300m2 đất ruộng. Năm 1995, tôi được cấp sổ đỏ với thời hạn sử dụng 20 năm.

Năm 2001, tôi được cấp sổ đỏ mới với thời hạn 10 năm. Đến nay, tôi muốn chuyển quyền sử dụng đất cho con tôi nhưng cán bộ địa chính xã từ chối giải quyết vì sổ đỏ đã hết hạn sử dụng. Xin hỏi luật sư, tôi phải làm sao để được công nhận có quyền sử dụng đất hợp pháp?

Phan Văn Đạt (huyện Củ Chi, Tp.HCM)

Trả lời:

Đất đai
Thời hạn giao trồng cây hàng năm cho các hộ gia đình, cá nhân là 20 năm. Ảnh minh họa 

Tại Điều 20 Luật Đất đai năm 1993 (có hiệu lực tại thời điểm ông được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất), thời hạn giao đất sử dụng ổn định lâu dài để trồng cây hàng năm là 20 năm. Khi hết thời hạn, nếu người sử dụng đất có nhu cầu tiếp tục sử dụng và trong quá trình sử dụng đất chấp hành đúng pháp luật về đất đai, Nhà nước giao đất đó để tiếp tục sử dụng.

Căn cứ vào Điều 67 Luật Đất đai năm 2003 cũng quy định: “Thời hạn giao đất trồng cây hàng năm cho hộ gia đình, cá nhân là 20 năm. Khi hết thời hạn, người sử dụng đất được nhà nước tiếp tục giao đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng, chấp hành đúng pháp luật về đất đai trong quá trình sử dụng và việc sử dụng đất đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt”.

Bởi vậy, trong trường hợp của bạn, cần liên hệ với UBND cấp huyện để làm thủ tục xin được Nhà nước tiếp tục giao diện tích đất trên.

(Luật gia Nguyễn Văn Khôi)

(Theo Sài Gòn Đầu tư Tài chính)
 
Facebook
Google

Tin được quan tâm nhiều nhất

Nguồn cung nhiều, chung cư Hà Nội giảm giá

Nguồn cung nhiều, chung cư Hà Nội giảm giá

Giá chung cư tại Hà Nội đang giảm xuống trước áp lực ngày càng tăng nguồn cung thứ cấp. Nhất là giá chào bán sơ cấp của hạng A cũng giảm xuống do các dự án mới có giá chào bán thấp hơn mức giá trung bình của thị trường.

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu