Mở rộng (0)

Có phải đăng ký lại không khi hết thời hạn sử dụng đất nông nghiệp?

Thứ năm, 12/01/2017 16:33

Hỏi: Hiện nay, gia đình tôi đang làm thủ tục tách thửa và nhận chuyển nhượng 1 mảnh đất có diện tích 4.200m2 (tách và nhận chuyển nhượng 1.500m2). Trong sổ đỏ có ghi đây là đất trồng cây hàng năm; thời hạn sử dụng đất là 15 năm (hết hạn vào năm 2019).

Vậy xin hỏi luật sư, gia đình tôi nhận chuyển nhượng mảnh đất này để xây nhà để ở có được không? Khi hết hạn sử dụng đất nông nghiệp gia đình tôi có bị thu hồi đất không? Trường hợp được tiếp tục sử dụng thì thủ tục như thế nào?

Lường Văn Ngọt (huyện Tam Đường, tỉnh Lai Châu)

Tư vấn luật
Người nhận chuyển nhượng vẫn tiếp tục được sử dụng theo thời hạn quy định khi hết hạn sử dụng đất nông nghiệp. Ảnh minh họa. Nguồn: Báo thanh tra

Trả lời: 

Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Lai Châu trả lời câu hỏi của ông Lương Văn Ngọt như sau: 

Đối với trường hợp gia đình ông Ngọt xây nhà để ở (đất ở) trên thửa đất nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp (đất trồng cây hàng năm) là không được phép.

Theo quy định tại điểm d, Khoản 1, Điều 57 Luật Đất đai thì ông Ngọt phải xin chuyển mục đích sử dụng đất và phải được cơ quan nhà nước  có thẩm quyền (cụ thể trường hợp của ông là UBND huyện) cho phép trên cơ sở phù hợp với quy hoạch và kế hoạch sử dụng đất hàng năm được phê duyệt. Khi chuyển mục đích sử dụng đất thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.

Tại Khoản 2, Điều 74 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai có nêu quy định: hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất.

Chính vì vậy, căn cứ theo quy định nêu trên thì khi hết hạn sử dụng đất nông nghiệp gia đình ông Ngọt vẫn được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định và không phải làm thủ tục. Trong trường hợp gia đình ông Ngọt có nhu cầu xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận thì thực hiện theo quy định tại Khoản 3, Điều 74 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai quy định.

(Theo Chính phủ)
 
Facebook
Google

Tin được quan tâm nhiều nhất

Ngôi nhà độc đáo không WC, không điện nước vẫn đông người mua

Ngôi nhà độc đáo không WC, không điện nước vẫn đông người mua

Ngôi nhà rộng 15m2 nằm ở bờ biển Dorset (Anh), được gia chủ rao bán với mức giá 36.400 USD. Ngôi nhà rất độc đáo, không chỉ thiếu tiện nghi mà nó chỉ ở được từ tháng 3 tới tháng 10.

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu