Mở rộng (0)

Có phải hỏi ý kiến chồng cũ khi bán nhà từng ở chung?

Thứ năm, 05/04/2018 10:38

Hỏi: Vào năm 2003, vợ chồng tôi ly hôn. Theo phán quyết ly hôn, tôi nuôi con nên được sử dụng ngôi nhà là tài sản chung nhưng phải trả cho chồng cũ một số tiền tương đương 15 cây vàng.

Tôi trả cho chồng cũ mới được 9 cây thì không có khả năng trả và được anh ra xóa nợ. Hiện tại, sổ đỏ cũng được chuyển giao sang tên tôi. Xin hỏi luật sự, nếu tôi muốn bàn nhà thì có cần sự đồng ý của chồng cũ và con không?

(Trần Kim Oanh)

Trả lời:

Tư vấn luật
Chủ sở hữu có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản thuộc sở hữu riêng
nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt

Theo quy định tại điều 188 Luật Đất đai về điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất như sau:

- Có giấy chứng nhận;

- Đất không có tranh chấp;

- Quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án;

- Trong thời hạn sử dụng đất.

Với thông tin bạn cung cấp, ngôi nhà hiện nay đã chuyển quyền sở hữu sang tên bạn nên đây là tàn sản thuộc sở hữu riêng.

Tại khoản 1 Điều 206 Bộ luật dân sự 2015 cũng quy định về chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản thuộc sở hữu riêng như sau: “Chủ sở hữu có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản thuộc sở hữu riêng nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt, tiêu dùng, sản xuất, kinh doanh và các mục đích khác không trái pháp luật”.

Vì vậy, bạn có quyền bán nhà mà hoàn toàn không phụ thuộc vào ý chí của chồng hay con bạn.

Luật sư, thạc sĩ Phạm Thanh Bình
(Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội)

 

(Theo Vnexpress)
 
Facebook
Google

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu