Mở rộng (0)

Đất ngoài hạn mức có phải đống tiền sử dụng đất?

Thứ hai, 18/09/2017 10:58

Hỏi: Vào năm 1992, tôi mua một căn nhà 100m2 trên mảnh đất 390m2. Xin hỏi luật sư, hiện nay tôi làm thủ tục cấp sổ hồng cho toàn bộ diện tích khuôn viên trên có phải nộp tiền sử dụng đất hay không? Trần Thị Thu Phan (quận Tân Phú, Tp.HCM)

Trả lời:

Đất đai
Đối với diện tích đất ở ngoài hạn mức (nếu có) thì phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định

Căn cứ vào Điều 14 Nghị định 84 ngày 25/5/2007 của Chính phủ (áp dụng đối với trường hợp cụ thể của bà) quy định, đối với những trường hợp sử dụng đất từ trước ngày 15/10/1993 không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Khoản 1, Điều 50 Luật Đất đai 2003, nếu đất có nhà ở thì người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất ở đang sử dụng nằm trong hạn mức giao đất theo quy định tại thời điểm cấp giấy chứng nhận. Riêng đối với diện tích đất ở ngoài hạn mức (nếu có) thì phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định.

Vì vậy, do hạn mức đất ở tại quận Tân Phú (Tp.HCM) 160m2 nên bạn không phải nộp tiền sử dụng đất cho phần diện tích nhà 100m2 và một phần khuôn viên 60m2. Tuy nhiên, với phần đất còn lại (230m2 là diện tích ngoài hạn mức) bạn phải nộp 50% tiền sử dụng đất.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi 

(Theo Sài Gòn Đầu tư Tài chính)
 
Facebook
Google

Tin được quan tâm nhiều nhất

Quy định thủ tục sang tên nhà đất

Quy định thủ tục sang tên nhà đất

Hỏi: Tôi có mua lô đất 64m2 tại xã Nhơn Đức, huyện Nhà Bè và đồng sở hữu với một người đã có nhà. Tuy nhiên, hiện đất của tôi đang là đất trống.

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu