Mở rộng (0)

Hỏi về việc rút lại yêu cầu tòa chia nhà khi ly hôn

Thứ sáu, 16/12/2016 12:07

Tôi và vợ quyết định ly hôn, trong khi đó tòa giải quyết vụ án thì phát sinh tranh chấp chia căn nhà là tài sản chung của vợ chồng. Vợ tôi muốn yêu cầu tòa án định giá nhà để chia, nhưng vì không muốn tốn kém tiền bạc nên cả hai đồng ý tự giải quyết chia đôi.

Trường hợp này, vợ tôi rút yêu cầu chia nhà được không, chỉ yêu cầu tòa giải quyết cho ly hôn?

Pham van phuong (phuongpv12@yahoo.com)

bất động sản
 

Trả lời:

Dựa vào khoản 2 Điều 71 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015, nguyên đơn (người khởi kiện) được quyền rút một phần hoặc toàn bộ yêu cầu khởi kiện, thay đổi nội dung yêu cầu khởi kiện.

Chính vì vậy, nếu vợ chồng bạn thỏa thuận được với nhau về việc phân chia tài sản chung của vợ chồng thì vợ chồng bạn sẽ có quyền rút yêu cầu phân chia tài sản chung để tự thỏa thuận mà không yêu cầu tòa án giải quyết. Đến lúc đó, tòa án sẽ chỉ giải quyết yêu cầu ly hôn của vợ chồng bạn.

Luật sư Trần Công Ly Tao, Đoàn Luật sư Tp.HCM

(Theo Pháp luật Tp.HCM Online)
 
Facebook
Google

Tin được quan tâm nhiều nhất

Bán nhà “trên giấy” cũng là bán rủi ro!

Bán nhà “trên giấy” cũng là bán rủi ro!

Sở Xây dựng Hà Nội vẫn tiếp tục công bố thêm "danh tính" các dự án bất động sản hình thành trong tương lai đủ điều kiện kinh doanh. Đây là cách làm có lợi cho chủ đầu tư bán hàng, tuy nhiên nếu nhìn ở góc độ thị trường, thì người mua và ngân hàng có thể chịu rủi ro.

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu