Mở rộng (0)

Không có tên trong di chúc có được hưởng thừa kế nhà không?

Thứ hai, 10/09/2018 05:39

Hỏi: Khi phát hiện bị mắc bệnh hiểm nghèo, anh rể tôi đã lập di chúc, trong đó nói sẽ để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con.

Tuy nhiên, theo cô em gái của anh rể tôi, dù cha, mẹ đẻ của anh không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng một phần thừa kế. Tôi băn khoăn không biết cô ấy nói thế có đúng không?

Nguyễn Kim Thủy Hương (quận 2, Tp.HCM)

quyền thừa kế tài sản theo di chúc
Bố, mẹ vẫn được hưởng thừa kế là di sản để lại của con dù không có tên trong di chúc. Ảnh minh họa

Trả lời:

Điều 644 Bộ luật Dân sự 2015 có nêu quy định, người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc gồm: con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng; con thành niên mà không có khả năng lao động. Đây là những đối tượng vẫn được hưởng phần tài sản người quá cố để lại bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật và họ không có tên trong di chúc được hưởng tài sản do người quá cố lập, hoặc người quá cố chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn 2/3 suất đó.

Với những người từ chối nhận di sản hoặc những người không có quyền hưởng di sản theo quy định của bộ luật này thì không áp dụng theo quy định trên.

Đối chiếu với các quy định trên thì cha mẹ của anh rể bạn mặc dù không có tên trong di chúc của anh rể bạn nhưng vẫn được hưởng thừa kế vì thuộc nhóm đối tượng người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo SG Đầu tư Tài chính)
 
Facebook
Google

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu