Mở rộng (0)

Người nước ngoài muốn cho thuê lại văn phòng đã thuê có được không?

Thứ tư, 04/09/2019 17:22

Hỏi: Tôi có một người bạn là người nước ngoài hiện đang sinh sống, làm việc tại TP.HCM muốn cho thuê lại văn phòng đang thuê có được không?

Văn phòng làm việc bạn tôi thuê nằm trong khu phức hợp thương mại Quận 2 (hợp đồng thuê dài hạn, trả tiền 1 lần). Vì phải về Mỹ một thời gian để giải quyết công việc, văn phòng để trống nên bạn tôi muốn cho một công ty thuê lại.

Xin hỏi, theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, người nước ngoài thuê văn phòng làm việc tại Việt Nam có thể cho bên thứ ba là cá nhân nước ngoài khác, tổ chức nước ngoài, người Việt Nam, tổ chức Việt Nam khác thuê lại nếu không có nhu cầu sử dụng hay không?

Ông Vũ Hoàng Khôi

người nước ngoài thuê nhà
Người nước ngoài được phép cho thuê lại một phần tòa nhà hoặc công trình
xây dựng đã thuê nếu có thỏa thuận với bên thuê. Ảnh minh họa

Trả lời:

Khoản 4, Điều 28 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 có nêu quy định, bên thuê nhà, công trình xây dựng được quyền cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ nhà, công trình xây dựng nếu có thỏa thuận trong hợp đồng hoặc được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản.

Đề nghị bạn ông Khôi đối chiếu với quy định trên để thực hiện.

Bộ Xây dựng

(Theo Chinhphu.vn)
 
Facebook
Google

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu