Mở rộng (0)

Người thuê nhà có quyền chấm dứt hợp đồng?

Thứ hai, 11/09/2017 16:15

Hỏi: Hiện tôi có thuê căn nhà để ở, có công chứng hợp đồng thuê nhà, thời hạn thuê là 3 năm. Tuy nhiên, tôi mới thuê được 2 năm và muốn chấm dứt hợp đồng thuê nhà.

Trong hợp đồng thuê nhà không có điều khoản về đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn, chỉ nêu chung chung “theo quy định của Bộ luật Dân sự và Luật Nhà ở”. Xin hỏi luật sư, tôi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà? Nếu được tôi phải làm như thế nào để khỏi bị phạt hợp đồng?

Hồ Thị Thùy Trang (đường Võ Văn Kiệt, quận 1, Tp.HCM)

Trả lời:

Hợp đồng
Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở phải thông báo
cho bên kia biết trước ít nhất 30 ngày

Tại Khoản 2, Điều 428 Bộ luật Dân sự năm 2015, quy định: “Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường”.

Theo quy định tại Khoản 4, Điều 132 Luật Nhà ở năm 2014: “Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở phải thông báo cho bên kia biết trước ít nhất 30 ngày, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác; nếu vi phạm quy định này gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật”.

Căn cứ vào quy định pháp luật, bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà với điều kiện phải báo trước cho Bên A (bên cho thuê nhà) biết trước ít nhất 30 ngày.

(Luật gia Nguyễn Văn Khôi)

(Theo Sài Gòn Đầu tư Tài chính)
 
Facebook
Google

Tin được quan tâm nhiều nhất

Chưa đánh thuế nhà trên 700 triệu trong 2 năm tới

Chưa đánh thuế nhà trên 700 triệu trong 2 năm tới

Mới đây (ngày 17/5), tại diễn đàn "Bất động sản năm 2018: Cơ hội từ chính sách" do Báo Diễn đàn doanh nghiệp tổ chức, ông Nguyễn Văn Phụng, Vụ trưởng Vụ quản lý thuế doanh nghiệp lớn thuộc Tổng cục Thuế cho biết, trong 2 năm tới sẽ chưa đánh thuế nhà trên 700 triệu đông.

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu