Mở rộng (0)
  • Con dâu có được bán nhà tặng riêng cho con trai?

    Tư vấn luật

    Con dâu có được bán nhà tặng riêng cho con trai?

    Má tôi có 1 căn nhà muốn tặng cho riêng anh tôi và không ghi tên chị dâu thì có được không? Xin hỏi luật sư nếu ghi vậy thì chị dâu tôi có quyền đòi bán nhà không?

  • Sẽ cưỡng chế giao nhà cho bên được thi hành án

    Tư vấn luật

    Sẽ cưỡng chế giao nhà cho bên được thi hành án

    Chi cục THA dân sự quận Gò Vấp Tp.HCM năm 2013 đã ra quyết định THA buộc những người sống trong nhà 63/17 đường số 20, phường 8, quận Gò Vấp tự nguyện giao nhà cho tôi theo bản án của tòa. Tuy nhiên, đến thời điểm này, tôi vẫn chưa được nhận nhà, họ không tự nguyện thì đáng ra phải cưỡng chế giao nhà cho tôi chứ?

  • Sau 6 tháng, mất quyền từ chối nhận di sản?

    Tư vấn luật

    Sau 6 tháng, mất quyền từ chối nhận di sản?

    Khi mất, mẹ tôi có để lại một ít tài sản làm một căn nhà cho tôi và đứa em gái (cùng mẹ khác cha). Sau khi làm giỗ mẹ 1 năm xong, tôi đến Văn phòng công chứng làm thủ tục từ chối nhận di sản thừa kế này (bởi không muốn chia đôi nhà) thì công chứng viên lại không chịu chứng.

  • Cho thuê nhà, phải công chứng hợp đồng không?

    Tư vấn luật

    Cho thuê nhà, phải công chứng hợp đồng không?

    Tôi cho thuê mặt bằng phía trước căn nhà đang ở để họ bán quần áo thời trang, thời hạn thuê là 12 tháng. Xin hỏi luật sư, chúng tôi có phải đi công chứng hợp đồng cho thuê nhà hay chỉ cần làm văn bản ký tay với nhau là được?

  • Hỏi về nơi chứng bản dịch giấy tờ nhà?

    Tư vấn luật

    Hỏi về nơi chứng bản dịch giấy tờ nhà?

    Một người quen ở nước ngoài đã gửi giấy đồng ý cho ông tôi được quản lý, sử dụng căn nhà của họ. Ông tôi mang giấy này (có bản dịch tiếng việt) tới UBND phường để đóng dấu bản dịch thì anh cán bộ tư pháp đã từ chối do không có quyền.

  • Đất cấp cho hộ gia đình bao gồm những ai?

    Tư vấn luật

    Đất cấp cho hộ gia đình bao gồm những ai?

    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của nhà tôi có ghi cấp cho hộ gia đình. Vậy xin hỏi luật sư, theo pháp luật hiện hành thì hộ gia đình gồm có những người nào (những người ở trước đó khi chưa được cấp giấy hay tại thời điểm này khi họ đang sử dụng đất)?

  • Sau bao lâu mới được bán nhà ở xã hội?

    Tư vấn luật

    Sau bao lâu mới được bán nhà ở xã hội?

    Tôi được biết rằng mua nhà ở xã hội sẽ phải ở 10 năm rồi mới được mua bán, xin hỏi luật sư có đúng vậy không?

  • Nhà riêng của chồng, vợ có được thừa kế?

    Tư vấn luật

    Nhà riêng của chồng, vợ có được thừa kế?

    Hỏi: Anh ruột tôi kết hôn vào năm 2010, cha mẹ tôi có tặng cho riêng anh tôi một căn nhà. Khi làm thủ tục tặng cho căn nhà đó, trong giấy chứng nhận chỉ đứng tên một mình anh tôi. Đến năm 2014, anh qua đời vì bị tai nạn giao thông nhưng không để lại di chúc.

  • Mua nhà ở thành phố có phải xuất trình hộ khẩu?

    Tư vấn luật

    Mua nhà ở thành phố có phải xuất trình hộ khẩu?

    Hỏi: Tôi có hộ khẩu ở tỉnh, nhưng hiện đang muốn mua nhà ở Tp.HCM thì xin hỏi luật sư khi đi công chứng hợp đồng mua bán nhà thì có cần xuất trình hộ khẩu hay không?

  • Được thu thêm phí thẩm định thiết kế, dự toán không?

    Tư vấn luật

    Được thu thêm phí thẩm định thiết kế, dự toán không?

    Hỏi: Theo quy định tại Điều 87 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13, tổ chức, cơ quan thẩm định thiết kế, dự toán xây dựng có quyền “thu phí thẩm định thiết kế, dự toán theo quy định của pháp luật về phí và lệ phí”?

  • Nhà để ở thờ cúng, có được bán không?

    Tư vấn luật

    Nhà để ở thờ cúng, có được bán không?

    Các con tôi đều có nhà riêng và hiện chỉ có gia đình đứa con gái út đang ở với tôi. Tôi muốn lập di chúc để căn nhà mình đang ở cho con gái út nhưng chỉ được ở và thờ cúng chứ không cho bán thì xin hỏi luật sư có được không?

  • Xét cấp sổ đỏ cho đất ở khi có nhà và vườn ra sao?

    Tư vấn luật

    Xét cấp sổ đỏ cho đất ở khi có nhà và vườn ra sao?

    Hỏi: Nhà tôi ở ngoại thành với diện tích khá rộng và nằm trong khuôn viên có vườn, ao cá. Xin luật sư cho biết, khi xét cấp sổ đỏ, chính quyền sẽ xác định diện tích đất ở của tôi theo cách nào?

Tư vấn luật

Đang sống cùng bố mẹ có được tách hộ khẩu không?

Đang sống cùng bố mẹ có được tách hộ khẩu không?

Hỏi: Hiện nay, tôi hiện đang ở cùng với bố mẹ. Bởi vì, ông bà tôi ở trong vùng 135 thường xuyên được nhà nước thực hiện các chính sách ưu đãi nên bố mẹ tôi đang muốn làm các thủ tục tách khẩu chuyển khẩu tôi vào sổ hộ khẩu của ông bà.

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu