Mở rộng (0)

Quy định cho tặng tài sản chung sau hôn nhân

Thứ tư, 20/12/2017 10:35

Hỏi: Vợ chồng tôi đang có ý định ly hôn. Vợ chồng tôi có mua 1 căn chung cư trả góp được 1/2 số tiền. Hiện chồng tôi đã làm hợp đồng ủy quyền cho tôi nội dung sang tên, chuyển nhượng, cho tặng, thế chấp, tôi có quyền định đoạt trong 5 năm.

Xin hỏi luật sư, nếu tôi tặng hợp đồng cho em gái tôi thì sau này chồng tôi có được đòi 50/100 số tiền đã góp không? Tôi có thể tặng cho em gái không khi mới có hợp đồng mua bán? Khi đó, chúng tôi cần chuẩn bị thủ tục như thế nào? Xin cảm ơn.

(minhanhle@..)

Trả lời:

Tư vấn luật
Muốn tặng cho tài sản chung của vợ chồng thì phải có sự thỏa thuận và đồng ý của hai vợ chồng

Theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về tài sản chung của vợ chồng như sau:

“Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.”

Bên cạnh đó, việc định đoạt tài sản chung vợ chồng căn cứ theo Điều 35 Luật Hôn nhân và gia đình, cụ thể :

“1. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.

2. Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:

a) Bất động sản;

b) Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu;

c) Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình.”

Vì vậy, trong trường hợp của bạn, muốn tặng cho tài sản chung của vợ chồng thì phải có sự thỏa thuận và đồng ý của hai vợ chồng. Do căn hộ này mới thanh toán được 1/2 và nếu hợp đồng đứng tên 2 vợ chồng thì việc tặng cho chỉ được thực hiện sau khi đã thanh toán đủ tiền mua nhà ở, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác đối với nhà ở trả chậm, trả dần.

Với giấy ủy quyền định đoạt thì việc định đoạt tài sản chung hợp nhất được thực hiện theo thoả thuận của các chủ sở hữu chung hoặc theo quy định của pháp luật. Quy định tại Luật Nhà ở đối với nhà trả chậm, trả dần chỉ được chuyển nhượng khi đã thanh toán đủ tiền mua nhà ở.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo

(Công ty luật TNHH Đức An)

(Theo CafeLand)
 
Facebook
Google

Tin được quan tâm nhiều nhất

Người Trung Quốc đang có đề nghị mua căn hộ tại Bavico Nha Trang

Người Trung Quốc đang có đề nghị mua căn hộ tại Bavico Nha Trang

Hiện nay, có một số người Trung Quốc ở trong khách sạn Bavico đưa ra đề nghị mua lại các căn hộ du lịch với 80 - 90% giá các nhà đầu tư đã mua của Công ty Bạch Việt

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu