Mở rộng (0)

Thủ tục di chúc nhà chỉ được sử dụng để ở

Thứ ba, 08/08/2017 10:26

Hỏi: Vợ chồng tôi có một căn nhà, chúng tôi không muốn cho các con bán, chia chác với nhau sau này mà chỉ muốn cho sử dụng để ở.

Xin hỏi luật sư, chúng tôi cần làm thủ tục gì để sau này khi qua đời, các con vẫn giữ nguyên căn nhà và không thể thế chấp, chuyển nhượng nhà cho người khác?

Nguyễn Đức Thanh (quận 7, Tp.HCM)

Trả lời:

Tư vấn luật
Căn nhà không được chia thừa kế và được giao cho một người đã được chỉ định
trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng

Theo thông tin mà ông cung cấp thì vợ chồng ông có thể thể lập di chúc để lại căn nhà dùng vào việc thờ cúng. Căn cứ vào Điều 645 Bộ Luật Dân sự năm 2015, với di chúc đó, căn nhà không được chia thừa kế và được giao cho một người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng.

Trường hợp nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thỏa thuận của những người thừa kế, những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng.

Nếu người để lại di sản không chỉ định người quản lý di sản thờ cúng thì những người thừa kế cử một người quản lý di sản thờ cúng. Hoặc tất cả những người thừa kế theo di chúc đều đã chết, phần di sản dùng để thờ cúng thuộc về người đang quản lý hợp pháp di sản đó trong số những người thuộc diện thừa kế theo pháp luật.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Sài Gòn Đầu tư Tài chính)
 
Facebook
Google

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu