Mở rộng (0)

Trường hợp nào được nhận thừa kế khi không có tên trong di chúc?

Thứ tư, 04/01/2017 16:18

Hỏi: Bố mẹ tôi có 4 người con, trong đó tôi là con cả, bố mẹ tôi muốn làm di chúc để lại toàn bộ tài sản cho tôi. Vậy xin hỏi luật sư, các em tôi có quyền được đòi chia không?

Trả lời:

Tư vấn luật
Con chưa thành niên hoặc không có khả năng lao động thì sẽ được thừa kế

Theo quy định tại Điều 648 Bộ luật dân sự năm 2005, quyền của người lập di chúc được quy định như sau:

“Điều 648.Quyền của người lập di chúc

Người lập di chúc có các quyền sau đây:

1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;

2. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng

3. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;

4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;

5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản”.

Căn cứ vào quy định nói trên, bố mẹ bạn là người lập di chúc có quyền chỉ định người thừa kế, truất quyền hưởng di sản của người thừa kế theo mong muốn của mình. Vì vậy trong trường hợp bốmẹ bạn lập di chúc để lại di sản thừa kế cho một mình bạn là không trái pháp luật.

Tuy nhiên, tại Điều 669 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc như sau:

"Điều 669: Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn 2/3 suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động”.

Trong trường hợp của bạn, nếu các em bạn là người chưa thành niên hoặc đã thành niên mà không có khả năng lao động thì đây là những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc. Họ sẽ được hưởng phần di sản bằng 2/3 của người thừa kế theo pháp luật mà không phụ thuộc vào nội dung di chúc của bố mẹ bạn.

Mặc dù, bố mẹ bạn có quyền lập di chúc để lại toàn bộ di sản thừa kế cho một mình bạn. Nhưng trong trường hợp có những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc theo Điều 669 thì pháp luật vẫn sẽ dành chia một phần di sản thừa kế của bố mẹ bạn cho những người đó và bạn chỉ được hưởng phần còn lại của khối di sản được thừa kế theo di chúc.

Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình
(Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội)

(Theo Vnexpress)
 
Facebook
Google

Tin được quan tâm nhiều nhất

Đất dịch vụ cây xăng biến thành bãi container trái phép

Đất dịch vụ cây xăng biến thành bãi container trái phép

UBND thị xã Hương Thủy (tỉnh Thừa Thiên Huế) cho biết, cơ quan chức năng địa phương vừa phát hiện, lập biên bản xử lý doanh nghiệp biến đất dịch vụ cây xăng thành bãi tập kết container trái phép, gây nguy hiểm cho an toàn giao thông tuyến Quốc lộ 1 qua địa bàn Hương Thủy.

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu