Mở rộng (0)

Việt kiều có được thừa kế quyền sử dụng đất?

Thứ bảy, 02/12/2017 10:28

Hỏi: Tôi có một căn nhà và 2.400m2 đất nông nghiệp. Tôi có 2 con, trong đó có 1 đang định cư ở nước ngoài. Tôi đang dự định lập di chúc căn nhà cho đứa ở trong nước, còn đứa ở nước ngoài được số đất trên. Xin hỏi luật sư, thủ tục cụ thể phải làm như thế nào? Lưu Văn Hòa (TP. Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai)

Trả lời:  

Tư vấn luật
Theo Luật Nhà ở cho phép người Việt Nam định cư ở nước ngoài được thừa kế nhà ở tại Việt Nam

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn nên có sự hoán đổi qua việc cho người con ở trong nước được thừa kế số đất nông nghiệp, còn người con đang ở nước ngoài được thừa kế nhà ở. Vì theo quy định tại Khoản 1, Điều 179 Luật Đất đai năm 2013 chưa cho phép người Việt Nam định cư ở nước ngoài được thừa kế quyền sử dụng đất bằng cách trực tiếp sử dụng đất (không phân biệt loại đất) ở Việt Nam. Đối với nhà ở, Luật Nhà ở cho phép người Việt Nam định cư ở nước ngoài được thừa kế nhà ở tại Việt Nam.

Song cũng cần lưu ý, chỉ có những người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc một trong những đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam mới được thừa kế nhà ở. Còn nếu không thuộc đối tượng đó hoặc nếu là người đã về Việt Nam cư trú từ 6 tháng trở lên nhưng đang có sở hữu nhà ở tại Việt Nam mà được thừa kế nhà ở thì chỉ được hưởng giá trị của nhà ở đó.

(Luật gia Nguyễn Văn Khôi)

 

(Theo Sài Gòn Đầu tư Tài chính)
 
Facebook
Google

Tin được quan tâm nhiều nhất

Người Trung Quốc đang có đề nghị mua căn hộ tại Bavico Nha Trang

Người Trung Quốc đang có đề nghị mua căn hộ tại Bavico Nha Trang

Hiện nay, có một số người Trung Quốc ở trong khách sạn Bavico đưa ra đề nghị mua lại các căn hộ du lịch với 80 - 90% giá các nhà đầu tư đã mua của Công ty Bạch Việt

Phong thủy theo tuổi

Xem hướng nhà
Xem tuổi xây dựng
Năm sinh của gia chủ
Năm sinh không hợp lệ
Giới tính
Hướng nhà

Tính lãi suất ngân hàng

Tìm lãi suất ngân hàng
Ngân hàng
Kỳ hạn
Lãi suất
Tính lãi suất
Bảng này giúp bạn tính toán số tiền cần trả khi vay ngân hàng để mua nhà trả góp.
Số tiền vay (VND):
Số tiền không hợp lệ
Thời gian vay:
Thời gian không hợp lệ
Lãi suất:
%
Lãi suất không hợp lệ
Loại hình
Tin đã lưu